ผู้เขียน หัวข้อ: รับแลกเปลี่ยน พูดคุย เกี่ยวกับการทำระบบ GMP/HACCP ค่ะ  (อ่าน 8979 ครั้ง)

Nozzle

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Like: 0
สำหรับคนที่มีความรู้ก็แลกเปลี่ยนกันได้ค่ะ
สำหรับน้องๆที่ยังไม่เคยทำระบบ ก็ขอคำแนะนำ พูดคุยกันได้นะคะ ยินดีค่ะ

annza

• *
เคยจะทำคะ แต่ทำคนเดียวไม่ไหว เลยต้องยกเลิกไปก่อน

ครูผู้น้อย

• ผู้ดูแลเว็บบอร์ด
  • ผู้มีส่วนร่วม
  • Like: 1
ทำคนเดียวคงไม่ไหวแน่ ต้องเป็นทีม ที่โรงงานทำอะไรคะ

annza

• *
ทำสับปะรดกวนคะ ไปอบรมมาแล้วกับสถาบันอาหาร

ไม่ไหวคะ เหนื่อยมาก เลยต้องหยุดไปก่อน

ขอปรับปรุงโรงงานไปก่อน

ป.1

• *
พี่พี่ ป้าป้า ถ้าอยากแก้พฤติกรรมเก่าๆ ตามที่พนักงานเคยทำกันมาอย่างไม่สอดคล้องกับ GMP
เช่น ในเรื่องความสะอาดของพื้นที่ทำงาน ให้ได้ผลอย่างเร็วๆ พอจะแนะนำสูตรเด็ดได้ป่าว

Nozzle

• *
ขอโทษอีกครั้งที่มาตอบช้านะคะ

การทำ GMP/HACCP เป็นเรื่องของทุกส่วนงานในองค์กร ทำคนเดียวไม่ไหวแน่นอนค่ะ
ทั้งนี้คงต้องขึ้นกับผู้บริหารสูงสุดจริงๆ หากผู้บริหารสูงสุดมีความมุ่งมั่นอย่างจริงจังและคอย support
ต้องสำเร็จอย่างแน่นอนค่ะ

สำหรับคำถามของคุณ ป.1 นะคะ ขอตอบว่า
มีวิธีแก้สองแบบค่ะ
แบบที่ 1 (แบบขอความร่วมมือและสร้าง culture ที่ดี) ทำกิจกรรม 5 ส. ประกวด และให้รางวัลค่ะ
แบบที่ 2 (แบบบังคับโดยใช้อำนาจผู้บริหาร) เข้า audit ตามพื้นที่ และออก car/par ส่ง car/par ขึ้นสู่ระดับบริหาร เพื่อให้รีบแก้ไข
ซึ่งจะเลือกแบบไหนนั้น ก็คงต้องขึ้นอยู่กับวัฒนธรรมองค์กรนะคะ ว่าเหมาะกับแบบไหน
หรือจะทำแบบที่ 1 ก่อนก็ได้ค่ะ ถ้าไม่ได้ผลแล้วค่อยใช้แบบที่ 2
แต่ถ้าต้องการผลแบบสายฟ้าแลบ ก็เลือกแบบที่ 2 ได้เลยค่ะ แต่ก็จะเกิดแรงต้านเยอะนะคะ บริหารยากหน่อยค่ะ

Nozzle

ป.1

• *
ขอบคุณ พี่ Nozzle ที่ให้คำแนะนำ เคยขอความร่วมมือและพยายามสร้าง culture ที่ดีเหมือนกัน (หลายครั้งแล้ว) แต่กลับไปเหมือนเก่าเร็วมาก คงจะขอนำแบบที่ 2 ไปใช้ ไม่ทราบว่าแรงต้านต่างๆ ที่ พี่ Nozzle เคยเจอเป็นอะไรบ้าง แล้วพี่จัดการอย่างไร

Nozzle

• *
คือปกติ resistance ที่พบ ก็เกิดจากระดับบังคับบัญชาของเจ้าพื้นที่ ที่ถูก audit นั่นแหละค่ะ
เพราะเค้าจะรู้สึกว่า เค้าถูกทำร้ายอยู่ จากการ audit ของเรา เพราะเราต้องรายงานสิ่งที่พบให้กับผู้บริหารทราบ ก็กลัวว่าจะเป็นความผิด
(แต่ในความเป็นจริงเราก็ต้องการฟ้องจริงๆแหละค่ะ แต่ว่าเราต้องบริหารให้เป็นเชิง positive นะคะ)
ดังนั้น ในการจัดการนั้น ต้องอาศัยผู้บริหาร แล้วก็อาศัยตัวเราซึ่งเป็น auditor ด้วยค่ะ
1.ผู้บริหารต้องเรียกประชุมเพื่อแจ้งสถานะว่า ขณะนี้ระบบ 5 ส ไม่เป็นไปตามเป้าหมาย
 ดังนั้นจึงต้องมีการ audit ทุกพื้นที่เพื่อค้นหาสาเหตุของการไม่สามารถปฏิบัติระบบ 5 ส ได้
  แต่ไม่ได้หาว่าเป็นความผิดของใคร เวลาทำ audit เรื่องพวกนี้ จะต้องเน้นย้ำว่า audit ระบบ ไม่ได้ audit คน
2.lead auditor ผู้เข้า audit ต้องทำการชี้แจงอย่างมีนัยสำคัญว่า มา audit ระบบ เพื่อค้นหาสาเหตุความผิดพลาดของระบบ
ไม่ได้มา audit คน หรือมาจับผิดคน และต้องเน้นย้ำว่า ผลการ audit ไม่ได้มีผลให้โทษแต่อย่างไร
ซึ่ง lead auditor ต้องมีศิลปะในการพูดพอสมควรค่ะ

อย่างน้อยการทำสองอย่างนี้จะช่วยลด resistance ได้ในระดับนึงค่ะ เพราะอย่างน้อยเป็นนโยบายลงมาจากผู้บริหารนะคะ

ป.1

• *
แหม ถ้ามีเพื่อนร่วมทีมเจ๋งๆ อยางพี่ Nozzle คงดี เคยเจอแรงต้านพร้อมมีแนวทางแก้ไข
น้องที่ทำด้านนี้อยู่ อายุงานปีกว่า จึงยังไม่เห็นผลทันใจ
หากพี่ เคยเจอแรงต้านอื่นๆ ขอช่วยแนะนำด้วย
ตอนนี้ยริษัทก็กำลังหาทีมเพิ่มทั้งระดับ ซุปเปอร์ไวเซอร์ และผู้ช่วยผู้จัดการฝ่ายผลิต อยากได้ที่มีประสบการณ์อย่างพี่
หากพี่สนใจมาร่วมทีม บอกได้เลย จะรีบไปแจ้ง MD
อิอิ ชวนซะเลย  :D

Nozzle

• *
555 ขอบคุณค่าสำหรับการเชื้อเชิญไปร่วมทีม ถึงไม่ได้ร่วมทีมกันก็ไม่เป็นไรนะคะ ยินดีตอบทุกคำถามค่ะ
ก็หวังว่าความเห็นของพี่จะมีประโยชน์ต่อผู้อื่นบ้างนะคะ

ป.1

• *
Re: รับแลกเปลี่ยน พูดคุย เกี่ยวกับการทำระบบ GMP/HACCP ค่ะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 10:53:48 PM »
พี่ Nozzle ช่วยได้เย๊อะเลย อย่างน้อยก็อุ่นใจ
จะบอกน้องเค๊าด้วย
คงได้ เขียนมาถามและปรึกษาฟรี แหงๆ ถึงไม่เหมือนตัวเป็นๆ มาช่วย
แต่ว่าตัดสินใจใหม่ได้น๊ะ เค๊าซีเรียส อยากเห็นผลเร็วๆ  :mrgreen:

ป. 2/1

• *
Re: รับแลกเปลี่ยน พูดคุย เกี่ยวกับการทำระบบ GMP/HACCP ค่ะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 11:22:18 PM »
ขอร่วมแจมด้วย เห็นบอกว่ากำลังหาทีมเพิ่มทั้งระดับ ซุปเปอร์ไวเซอร์ และผู้ช่วยผู้จัดการฝ่ายผลิต
เวลาเข้าไปที่ใหม่ ก็อย่าใจร้อน สั่งแก้ไขปุ๊บปั๊บ หากไม่เข้าใจ แก้อย่างหนึ่ง อาจสร้างปัญหาหลายอย่างตามมา
หลังเข้าไปร่วมทีม ให้ใช้เวลา สักระยะ (แต่อย่าให้นานมาก เพราะวัยรุ่น ใจร้อน รออยู่เย๊อะ)
ให้เก็บรายละเอียดการทำงาน ศึกษาสเปค แก๊ง/กลุ่ม/ก๊ก ต่างๆ จนเข้าใจ
แล้วถึงทดลองปรับเปลี่ยน… หากทำแบบเดิม จะไม่สามารถพัฒนาได้เลย
ในระหว่างทดลองปรับเปลี่ยน อาจมีเสียงหลายๆแบบ ทั้งจากทีมงานหรือแผนกอื่นๆ… เบาๆ พอได้ยิน
และหากผลการทดลองปรับเปลี่ยนครั้งแรก ยังไม่ได้ผลเป็นที่พอใจ ก็จะมีเสียง จ๊อกแจก จอแจ… ดังมากขึ้น
ให้อดทนและพิจารณาดู แล้วปรับเปลี่ยนอีก โดยนิ่งและไม่ตอบโต้ใดๆ จนท้ายที่สุดดีขึ้น
เช่น ลดเวลาที่ใช้ในการล้าง, คัด, ตัดแต่ง, ส่งของได้ตามสเปค, ลดการคืนสินค้า, สะอาดจนดมดูได้, ฯลฯ
ซึ่งหากมาถึงจุดนี้ ทีมงานทั้งหมดจะเริ่มยอมรับ…ไม่มีเสียงจุ๊บจิ๊บต่างๆ
ใช้เวลานิดหน่อย แต่ต้องใช้ความอดทนมาก
ก่อนรับงานที่ใด ต้องพิจารณาแล้วว่าเราเอาอยู่ในงานที่ได้รับมอบหมาย…ถึงรับงาน
ที่สำดัญเรามีประสบการณ์ผ่านมาแล้วหลายด่าน
ก็ขอเป็นกำลังใจสำหรับคนใหม่

Nozzle

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 08:18:12 AM »
ถึงคุณ ป.1
ขอบคุณสำหรับคำเชื้อเชิญให้ร่วมทีมกันครั้งที่ 2 ค่ะ 5555
พอดีตอนนี้พี่รับงานเปิดโรงงานใหม่ให้กับผลิตภัณฑ์อาหารเสริมไปแล้วอ่ะค่ะ
คงยากที่จะมีโอกาสได้ร่วมทีมกัน แต่เพื่อความสะดวกรวดเร็วในการตอบคำถาม
ส่งเมล์มาถามได้ที่ chocobe_leeloo@yahoo.com ค่ะ ถามใน webboard พี่อาจตอบช้าไม่ทันเหตุการณ์ค่ะ
เพราะสองสามวันพี่ถึงจะเข้ามาอ่านซักที
แต่ถ้าไม่รีบเอาคำตอบ ก็ถามใน webboard ก็ดีเหมือนกันนะคะ จะได้เป็นกรณีศึกษาสำหรับผู้อื่น
ที่เข้ามาอ่านด้วยอ่ะค่ะ
กรณีพิเศษ ถ้าผู้บริหารอนุญาตนะคะ ก็ยินดีไปช่วย review ให้ถึงหน้างาน ฟรีค่ะ ถือว่าแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันนะคะ
(ในเขตกรุงเทพและปริมณฑลนะคะ ออกต่างจังหวัดพี่ไปไม่ไหวคะ 5555)

ถึงคุณ ป.2/1 ขอบคุณที่มาร่วม share กันค่ะ
วิธีที่คุณ ป.2/1 เป็นวิธีบริหาร change management ที่ดีมากๆค่ะ
เพราะว่าการรู้ politic ในองค์กร(ก๊ก/กลุ่ม/แก๊งค์)
ช่วยให้เราปรับเปลี่ยนและบริหารการเปลี่ยนแปลงได้ดีขึ้นค่ะ

ป.1

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 11:39:25 AM »
อ่านข้อความที่พี่ Nozzle และ คุณ ป.2/1 เขียนมาแล้ว นอกจากอุ่นใจแล้ว ยังดีใจมากๆ
ถึงเราและน้องที่ทำอยู่ ยังประสบการณ์น้อย แต่มีพี่ๆ ที่พร้อมช่วยให้คำแนะนำ
เพราะบางที่ อยากจะปรึกษาหัวหน้าตรงๆก็ … พี่คงเข้าใจ
ชอบพี่มากๆ ที่อนุญาตให้ถามโดยตรง หรือฝากใน webboard เพื่อเป็นกรณีศึกษา
หากมีหัวหน้าที่ใจดี มีเมตตา เผื่อแผ่ อย่างพี่ คงดี
ส่วนกรณีพิเศษ ขอน้อมรับด้วยความขอบพระคุณอย่างสูง จะพยายามช่วยกันเองให้ถึงที่สุดก่อน ไว้จำเป็นจริงๆค่อยว่าอีกที
ดูจากการมอบหมายงาน ผู้บริหารระดับสูง เค๊าคงไม่ว่า เพราะเค๊าก็พยายามสร้างและคัดเลือกทีมเพื่อให้บรรลุเป้า
ตอนนี้ขออนุญาตถาม และทยอยปรับไปก่อน ว่าได้ผลอย่างไรก็ เพราะคงต้องดูเรื่อง แก๊ง/กลุ่ม/ก๊ก ต่างๆ อย่างที่คุณ ป.2/1 แนะนำด้วย
พี่เคย เจอพนักงานหยุดค่อนข้างบ่อยหรือไม่  บริษัทเคยให้ออก แต่แฟนเค๊ายังอยู่
เราจะทำอย่างไร ถึงจะรักษา แผลใจของแฟนเค๊า ให้ทุกอย่างกลับเป็นปรกติ การประสานงานไม่ติดขัด

ป. 2/1

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 06:15:23 PM »
ขอบคุณ คุณ Nozzle ที่ชม ไม่บ้ายอนะ แต่ชอบมาก ขอเขียนและเล่าต่อ เผื่อได้อีก

ในฐานะเป็นคนใหม่, คนเก่าที่ไปรับงานแผนกใหม่, มีโปรเจคใหม่ๆ, หรือมีการปรับเปลี่ยน (ให้ออก) คนที่เข้าไปรับงานตรงนั้นก็ต้องเจอแรงต้านบ้าง
โดยเฉพาะหากช้า หรือการปรับเปลี่ยนครั้งแรกๆ ผลไม่เป็นที่พอใจ เพราะในที่เก่า จะมีคนที่พยายามจะเป็น เจ้าพ่อ เจ้าแม่ ต่างๆ

ลองนึกถึงหมาต่างถิ่น ที่เดินเข้ามาในซอย บ้านเรา จะเห็นพฤติกรรมหมาในซอยหลายๆแบบ
ยินดี ต้อนรับเพราะมีเพื่อนใหม่ เห่าขมขู่ กัดเดี่ยวๆ หรือแม้กระทั่งรุมกัด
ไม่ได้ว่าใครเป็นหมา แมว นะ ให้เปรียบเทียบ…
เอ ไม่ใช่. ให้ลองนึกถึง พฤติกรรมตามธรรมชาติของหมา หรือสัตว์ชนิดต่างๆ เท่านั้น คนเราหากไม่ควบคุมก็จะแสดงอาการบางอย่างที่ไม่แตกต่าง พฤติกรรมเหล่านี้จะมีเพราะกลัวว่าเราจะได้รับการยอมรับจากทีมของเค๊ามากกว่า จึงต้องแสดงอาการข่มไว้ก่อน คนแบบนี้น่าสงสารเป็นคนรุ่นเก่า ที่ไม่ได้รับการ…..ให้เขียนต่อเอง

การที่บริษัทมอบหมายให้เราดู GMP. HACCP, Etc ก็จงภูมิใจ และเชื่อมั่นในตัวเอง และทำต่อไป
ตามที่ถาม การแก้เบื้องต้นก็ให้ใช้ความอ่อนน้อมถ่อนตน และความน่ารักเรา (น่าจะมีบ้าง) เข้าประสานงานทุกเรื่อง
โดยนำ น และ กาวใจ ไปเย๊อะๆ จะได้ไม่เป็นการ ประสานงา
ให้ทำงานเต็มที่ เพื่อให้ผลของงานออกมา เป็นที่ยอมรับ
แต่ไม่ใช่ว่า อะไรจะร้ายไปหมด คนดีๆ อย่างพี่ Nozzle ก็มีเย๊อะ และทีมงานบางคนก็กำลังรออยู่ว่า
เราจะช่วยเค๊าได้ในจุดไหน พร้อมให้ความร่วมมือที่ดีและให้ข้อมูลอย่างเต็มที่ ก็ต้องหาให้เจอจ๊า สู้ สู้ ขอเป็นกำลังใจ