ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับกาแฟกึ่งสำเร็จรูป  (อ่าน 4041 ครั้ง)

noon19

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Like: 0
เกี่ยวกับกาแฟกึ่งสำเร็จรูป
« เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 02:13:04 PM »
อยากถามผู้รู้หน่อยค่ะ พอดีว่าต้องทำงานส่งเกี่ยวกับการคิดค้นผลิตภัณฑ์ที่มีน้ำผึ้งเป็นส่วนผสม
เลยจะทำกาแฟกึ่งสำเร็จรูป แต่ไม่รู้ว่าจะเอาน้ำผึ้งไปใส่ในขั้นตอนไหนของการผลิต ใครพอจะทราบบ้าง รบกวนตอบด้วยนะคะ

หรือมีผลิตภัณฑ์นำเสนอที่บ้าง ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ครูผู้น้อย

• ผู้ดูแลเว็บบอร์ด
  • ผู้มีส่วนร่วม
  • Like: 1
Re: เกี่ยวกับกาแฟกึ่งสำเร็จรูป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 05:55:05 PM »
เรียนคุณ noon 19

ถ้าให้ง่ายที่สุดก็ต้องหาเป็น น้ำผึ้งผง มาผสมกับกาแฟผง และส่วนผสมอื่น ตามสูตร เช่น coffee creamer  anticaking agent ... แต่ไม่ทราบว่า น้ำผึ้งผงเมื่องไทยมีใครผลิตบ้าง แต่ข้อมูลตามนี้เลยค่ะ

http://www.honey.com/images/downloads/driedhoney.pdf

ด้วยความเคารพ

ครูผู้น้อย

wataowatao

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Like: 0
Re: เกี่ยวกับกาแฟกึ่งสำเร็จรูป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 02:17:48 PM »
สวัสดีค่ะ ดิฉันแนะนำสารให้ความหวานแทนน้ำตาล คือ sucralose ซึ่งหวานกว่าน้ำตาล 600 เท่า แคลอรี่ต่ำ  

ติดต่อขอตัวอย่างได้นะค่ะ 081-905-2476 คุณวา แต่ถ้าใช้นมผึ้งผงอาจหายาก ยังไงจะสอบถามเพื่อนที่เป็น sale ขายingredient ให้นะค่ะ