ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อฆ่าเชื้อแบบ retort ขนาดเล็ก มีขายที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 15134 ครั้ง)

sakichan

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Like: 0
พอที่บ้านผมเริ่มทำอาหารบรรจุขวดแก้ว กำลังศึกษาเรื่องการฆ่าเชื้อแบบ sterilize ครับ เนื่องจากปัจจุบันสินค้าต้องเก็บรักษาไว้ในตู้เย็น มีปัญหามากด้านการส่งสินค้าและการเก็บรักษากำลังคิดว่าจะลงทุนซื้อเครื่อง retort มาใช้ แต่ลองดูคร่าวๆมีแต่เครื่องระดับอุตสาหกรรม ราคาแพงมาก และความสามารถในการผลิตก็เกินความจำเป็นไปเยอะเลย

ไม่ทราบว่าเครื่องระดับที่ราคาและความจุ พอเหมาะกับธุรกิจระดับเล็กที่เพิ่งจะเริ่มต้นมั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

ครูผู้น้อย

• ผู้ดูแลเว็บบอร์ด
  • ผู้มีส่วนร่วม
  • Like: 1
Re: หม้อฆ่าเชื้อแบบ retort ขนาดเล็ก มีขายที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 06:16:43 AM »
เรียนคุณ sakichan

เนื่องจากอาหารของคุณ sakichan น่าจะอยู่ในกลุ่ม low acid food ซึงการฆ่าเชื้อ ระดับ commercial sterization ต้องใช้ retortแต่กำลังผลิตยังน้อยเลยต้องการขนาดเล็ก

จากข้อกำหนดเกี่ยวกับมาตรฐานด้านความปลอดภัย ของอาหารในกลุ่มนี ทำให้ต้องมีระเบียบ ข้อบังคับเกี่ยวกับ retort มากมายดูรายละเอียดได้ที่http://newsser.fda.moph.go.th/food/file/BenefitTrader/BenefitGMP/PreparedToEnforceGMP.pdf
ทำให้ผู้ผลิตไม่อยากจะผลิตตัวเล็กๆแต่ลองสอบถามดูก่อนนะคะ แล้วครูผู้น้อยจะช่วยหาอีกแรงหนึ่งค่ะ ใครแวะมาอ่าน ทราบข้อมูลก็ช่วยๆกันค่ะ

ด้วยความเคารพ
ครูผู้น้อย

ครูผู้น้อย

• ผู้ดูแลเว็บบอร์ด
Re: หม้อฆ่าเชื้อแบบ retort ขนาดเล็ก มีขายที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 06:38:37 AM »
ลองเชคดูจาก http://www.foodnetworksolution.com/onestop/product_view_category/190

บริษัท KM และ FM เป็นผู้เชียวชาญด้าน retort ในประเทศไทย เจ้าของทั้งคู่ เก่งและหล่อ และดี มีน้ำใจ ขอให้ท่านช่วยผลิตขนาดย่อมๆ ราคาย่อมเยาว์ ให้คนไทยได้ใช้กัน ลองติดต่อดูนะคะ

chatchadakorn

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 02:15:14 PM »
ลองเข้าไปดูที่ www.tis2010.com
ถ้ามีข้อสงสัยก็โทรสอบถามได้ ยินดีให้คำปรึกษาครับ

fnsTeam

• ผู้ดูแลระบบ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 05:00:49 PM »
ข้อมูลเบื้องต้น สำหรับผู้กำลังพิจารณาจัดซื้อ Retort
ประกอบการพิจารณาครับ

ราคาเครื่องฆ่าเชื้ออาหารรุ่นต่างๆ / ค่าใช้จ่ายต่อชิ้น โดยประมาณ
รายละเอียด / รุ่น 350 950 1900ความจุ (ลิตร) 350 950 1900บรรจุ Retort Pouch  
ขนาด 120 g
ได้โดยประมาณ (ซอง)
200 800 1600ค่าใช้จ่ายต่อชิ้น
โดยประมาณ
(บาท) 0.5 0.3 0.12ราคา (บาท) *  
ไม่รวมบอยเลอร์
1,409,900 2,239,900 3,229,900
หมายเหตุ
* ราคารวมภาษีมูลค่าเพิ่ม 7% และค่าบริการติดตั้งแล้ว
อนุเคราะห์ ข้อมูลโดย: คุณชัชฎากร M: 081 884 7372

sakichan

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:09:49 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลของทุกท่านนะครับ ราคาเกินล้านนี่คงเกินงบไปเยอะเลยครับ เพราะตั้งไว้ว่าส่วนของระบบรีทอร์ทจะพยายามให้อยู่ที่ประมาณ 500000 ถ้าเกินจากนั้นคงยังไม่คุ้มที่จะลงทุนในตอนนี้ครับ

สงสัยถ้าระดับราคานี้ ผมคงต้องหากระบวนการผลิตที่ใกล้เคียงกันแต่ราคาถูกกว่า ไว้ให้มียอดขายและตลาดที่โตกว่านี้ ผมค่อยกลับมาพิจารณาอีกครั้งดีกว่าครับ ขอบคุณทุกท่านมาก

jayawan

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 04:39:47 PM »
ซื้อ Direct Steam มือสอง แล้วมาดัดแปลง ระบบควบคุมซิ ครับ ผมว่างบน่าจะใกล้เคียงหรือมากกว่าก้นิดหน่อย ไม่เกินจริงแน่ๆ