ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ Project Food Supply Chain ค่ะ  (อ่าน 8209 ครั้ง)

tipaitm

• สมาชิกใหม่
  • *
  • Like: 0
สอบถามเกี่ยวกับ Project Food Supply Chain ค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:40:22 AM »
รบกวนสอบถามค่ะ คือตอนนี้เรียน ปริญญาโทอยู่คะ แล้วต้องทำโปรเจคเรื่อง Supply chain ของกลุ่มอุตสาหกรรมอาหาร โดยให้เลือกผลิตภัณฑ์ 1 ชนิด แล้วศึกษาห่วงโซ่อุปทานตั้งแต่ต้นน้ำจนถึงปลายน้ำเลยอ่ะคะ พอจะมีที่ไหนแนะนำบ้างคะที่สามารถให้ความรู้เกี่ยวกับห่วงโซ่อาหารทั้งหมดได้[/h4:14hbcupp]โปรเจคนี้มีนักศึกษาปริญญาเอก เป็นนักศึกษาแลกเปลี่ยนจากอินโดนีเซีย 1 คนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

fnsTeam

• ผู้ดูแลระบบ
  • ผู้มีส่วนร่วม
  • Like: 1
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Project Food Supply Chain ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:25:52 PM »
เนื่องจากอาหารแต่ละชนิดมีความแตกต่างกัน ในการจัดการ และการจัดหาวัตถุดิบ และผู้ผลิตแต่ละรายก็มีวิธีการที่ไม่เหมือนกันทั้งหมด
อาจมีเหมือนกันในบางส่วน
ช่วยกำหนดให้แคบเข้ามานิด ว่าสนใจอาหารกลุ่มไหน เช่น ผัก ผลไม้ เนื้อสัตว์ อาหารทะเล สดหรือแปรรูป
และให้ข้อมูลอื่นๆที่มีหรือสนใจจะศึกษา (ที่จะต้องเลือก1 ชนิดนั้นแหละ)
เพื่อช่วยให้ ผู้ให้ข้อมูลต่างๆ ให้ข้อมูลได้ตรงกับความต้องการ

สมมุตินะ สมมุติว่า สนใจเฉพาะข้าว ก็ให้ดูข้อมูลเบื้องต้น ที่ กรมการข้าว
http://www.ricethailand.go.th/rice%20web/Introduce%20Rice/strategy.pdf
หลังจากเลือกชนิดผลิตภัณฑ์แล้ว สามารถทำจดหมายติดต่อบริษัทต่างๆ เพื่อขอความอนุเคราะห์ข้อมูล เพื่อการศึกษา
โดยทั่วไปบริษัทจะพิจารณา ถึงนโยบาย/ความสะดวกช่วงนั้นๆ ว่าสามารถอนุเคราะห์ได้หรือไม่จ้าาา

tipaitm

• *
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Project Food Supply Chain ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:07:52 AM »
ขอบคุณมากๆ ค่ะ :) ตอนนี้ติดต่อสัมภาษณ์โรงงานทูน่าได้แล้วค่ะ

fnsTeam

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:54:20 AM »
ไม่ทราบว่าหลังทำเสร็จแล้ว เอามาแบ่งปัน เพื่อนๆ ได้บ้างหรือไม่ ไม่อยากให้ข้อมูลดีๆ ถูกเก็บไว้แต่ในห้องสมุดน่ะ
fns Team: pp

tipaitm

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 10:35:48 AM »
ถ้าโปรเจคเรียบร้อยแล้ว จะนำความรู้ที่ได้มาแบ่งปันแน่นอนค่ะ :)

fnsTeam

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 11:00:41 AM »
ขอบคุณมา ล่วงหน้านะครับ
fns Team: pp